CHÓNG MẶT KÉO DÀI: VÌ SAO ĐIỀU TRỊ NHIỀU LẦN VẪN CHƯA CẢI THIỆN?

Ngày đăng: 30/07/2026 07:34 AM

chóng mặt kéo dài

Chóng mặt kéo dài là tình trạng khiến nhiều người cảm thấy khó chịu, ảnh hưởng đến sinh hoạt, công việc và khả năng tập trung. Một số trường hợp đã điều trị nhiều lần hoặc thực hiện chụp MRI nhưng cảm giác chóng mặt vẫn xuất hiện trở lại.

Điều này khiến nhiều người thắc mắc vì sao đã kiểm tra hình ảnh nhưng triệu chứng vẫn chưa được cải thiện hoàn toàn.

Thực tế, MRI là phương pháp hỗ trợ đánh giá một số vấn đề liên quan đến não bộ và hệ thần kinh. Tuy nhiên, không phải tất cả nguyên nhân gây chóng mặt đều thể hiện qua hình ảnh MRI.

Tình trạng này có thể liên quan đến nhiều yếu tố như rối loạn tiền đình, vấn đề ở tai trong, thay đổi huyết áp, căng thẳng kéo dài hoặc thói quen sinh hoạt.

Việc xác định đúng nguyên nhân giúp bác sĩ đưa ra hướng chăm sóc phù hợp hơn.

Vì sao chóng mặt kéo dài dù đã điều trị nhiều lần?

Chưa xác định đúng nguyên nhân gây chóng mặt

Một trong những nguyên nhân khiến chóng mặt kéo dài là chưa đánh giá đầy đủ các yếu tố liên quan.

Chóng mặt có thể liên quan đến:

  • Hệ thống tiền đình trong tai trong.
  • Rối loạn khả năng giữ thăng bằng.
  • Thay đổi huyết áp.
  • Căng thẳng, thiếu ngủ.
  • Các vấn đề vùng cổ vai gáy.
  • Tác dụng phụ của một số loại thuốc.

Nếu chỉ tập trung giảm cảm giác chóng mặt mà chưa tìm được yếu tố liên quan, triệu chứng có thể xuất hiện trở lại.

Chụp MRI bình thường nhưng vẫn bị chóng mặt vì sao?

Nhiều người cho rằng khi kết quả MRI không phát hiện bất thường thì nguyên nhân gây chóng mặt đã được loại trừ. Tuy nhiên, thực tế có một số tình trạng thường gặp không nhất thiết thể hiện rõ trên hình ảnh MRI.

Một số nguyên nhân có thể liên quan gồm:

  • Rối loạn tiền đình.
  • Chóng mặt liên quan đến thay đổi tư thế.
  • Rối loạn chức năng tai trong.
  • Căng thẳng kéo dài.
  • Rối loạn giấc ngủ.

Vì vậy, kết quả MRI bình thường không đồng nghĩa với việc không còn yếu tố gây ra cảm giác chóng mặt.

Rối loạn tiền đình có thể liên quan đến chóng mặt kéo dài

Rối loạn tiền đình ngoại biên

Tiền đình là hệ thống nằm trong tai trong, có vai trò hỗ trợ duy trì sự cân bằng của cơ thể.

Khi hệ thống này hoạt động không ổn định, người bệnh có thể gặp:

  • Cảm giác quay cuồng.
  • Choáng váng khi thay đổi tư thế.
  • Mất thăng bằng.
  • Buồn nôn.
  • Ù tai ở một số trường hợp.

Việc đánh giá chức năng tiền đình có thể giúp bác sĩ tìm hiểu nguyên nhân liên quan.

Chóng mặt khi thay đổi tư thế

Một số người cảm thấy chóng mặt khi:

  • Nằm xuống.
  • Ngồi dậy.
  • Quay đầu nhanh.
  • Đổi tư thế đột ngột.

Tình trạng này thường cần được đánh giá bằng các phương pháp kiểm tra phù hợp thay vì chỉ dựa vào kết quả chụp MRI.
chóng mặt kéo dài

Những yếu tố khiến chóng mặt dễ xuất hiện trở lại

Căng thẳng và thiếu ngủ

Áp lực công việc, căng thẳng kéo dài hoặc ngủ không đủ giấc có thể ảnh hưởng đến trạng thái của hệ thần kinh.

Một số biểu hiện đi kèm có thể gồm:

  • Mệt mỏi.
  • Khó tập trung.
  • Cảm giác nặng đầu.
  • Giấc ngủ không ổn định.

Thói quen sinh hoạt chưa phù hợp

Một số thói quen có thể làm tình trạng chóng mặt dễ lặp lại như:

  • Uống ít nước.
  • Thường xuyên thức khuya.
  • Ít vận động.
  • Làm việc lâu trước màn hình.
  • Thay đổi tư thế quá nhanh.

Duy trì sinh hoạt khoa học giúp hỗ trợ quá trình kiểm soát triệu chứng tốt hơn.

Chưa kết hợp các phương pháp hỗ trợ phù hợp

Một số trường hợp cần kết hợp thêm các bài tập hỗ trợ khả năng giữ thăng bằng hoặc điều chỉnh thói quen sinh hoạt.

Việc chỉ tập trung vào một phương pháp có thể chưa phù hợp với tất cả trường hợp.

Khi nào nên khám chóng mặt kéo dài?

Người bệnh nên được kiểm tra khi gặp:

  • Chóng mặt xuất hiện nhiều lần.
  • Cảm giác mất thăng bằng khi đi lại.
  • Ù tai hoặc thay đổi khả năng nghe.
  • Buồn nôn thường xuyên.
  • Ảnh hưởng đến sinh hoạt.
  • Đã chăm sóc nhiều lần nhưng triệu chứng vẫn lặp lại.

Nếu chóng mặt xuất hiện kèm theo các biểu hiện bất thường như yếu tay chân, khó nói, thay đổi thị lực hoặc rối loạn ý thức, người bệnh cần được đánh giá y tế sớm.

Cần làm gì khi chóng mặt kéo dài chưa cải thiện?

Đánh giá lại nguyên nhân

Khi triệu chứng kéo dài, người bệnh nên được kiểm tra lại thay vì chỉ tiếp tục áp dụng phương pháp cũ.

Bác sĩ có thể xem xét:

  • Đặc điểm cơn chóng mặt.
  • Thời điểm xuất hiện.
  • Yếu tố làm tăng hoặc giảm triệu chứng.
  • Triệu chứng đi kèm.

Khám chuyên khoa phù hợp

Tùy từng trường hợp, người bệnh có thể được đánh giá tại:

  • Chuyên khoa Tai Mũi Họng.
  • Chuyên khoa Thần kinh.
  • Các chuyên khoa liên quan khi cần thiết.

Một số phương pháp hỗ trợ đánh giá có thể gồm:

  • Kiểm tra chức năng tiền đình.
  • Đo thính lực.
  • Nội soi Tai Mũi Họng.
  • Xét nghiệm theo chỉ định.

Cách hỗ trợ hạn chế chóng mặt tái diễn

Người bệnh có thể áp dụng một số biện pháp:

  • Ngủ đủ giấc.
  • Uống đủ nước.
  • Hạn chế căng thẳng kéo dài.
  • Không thay đổi tư thế quá nhanh.
  • Tập luyện nhẹ nhàng.
  • Hạn chế sử dụng chất kích thích.
  • Tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ.

Việc duy trì thói quen sinh hoạt phù hợp giúp hỗ trợ sức khỏe tổng thể và khả năng giữ thăng bằng.

Câu hỏi thường gặp về chóng mặt kéo dài

Vì sao chụp MRI bình thường nhưng vẫn bị chóng mặt?

MRI có thể không thể hiện một số nguyên nhân liên quan đến tiền đình, tai trong hoặc các yếu tố sinh hoạt. Người bệnh cần được đánh giá dựa trên triệu chứng thực tế.

Chóng mặt kéo dài có phải do vấn đề ở não không?

Không phải tất cả trường hợp chóng mặt đều liên quan đến não. Nhiều trường hợp có thể liên quan đến tiền đình, tai trong hoặc các yếu tố khác.

Chóng mặt kéo dài nên khám khoa nào?

Người bệnh có thể được đánh giá tại chuyên khoa Tai Mũi Họng hoặc Thần kinh tùy theo triệu chứng đi kèm.

Có cần chụp MRI lại khi vẫn còn chóng mặt không?

Việc có cần thực hiện lại hay không phụ thuộc vào tình trạng cụ thể và đánh giá của bác sĩ.

Thay đổi lối sống có hỗ trợ giảm chóng mặt không?

Có. Ngủ đủ, uống đủ nước, vận động phù hợp và hạn chế căng thẳng có thể hỗ trợ cải thiện tình trạng ở một số trường hợp.

Khám chóng mặt kéo dài tại Hoàng Mỹ Sài Gòn

Nếu bạn gặp tình trạng chóng mặt kéo dài, đã điều trị nhiều lần hoặc đã chụp MRI nhưng triệu chứng vẫn lặp lại, hãy đến Phòng khám Đa khoa Hoàng Mỹ Sài Gòn để được bác sĩ chuyên khoa kiểm tra và tư vấn.

Phòng khám hỗ trợ khám Tai Mũi Họng, đánh giá các vấn đề liên quan đến tiền đình và hướng dẫn cách chăm sóc phù hợp theo từng trường hợp.

Đặt lịch khám ngay hôm nay để được bác sĩ chuyên khoa tư vấn và hỗ trợ.

Cơ sở Tân Bình: Phòng Khám Hoàng Mỹ Sài Gòn

  • Địa chỉ: 50 Phan Huy Ích, Phường Tân Sơn, TP HCM
  • Hotline: 0903 933 011 - 028.3815.1615
  • Thứ 2 - Chủ nhật: 07:00 - 17:00

Cơ sở Quận 12: Phòng Khám Nội Tổng Hợp

  • Địa chỉ: 340A/2 Nguyễn Ảnh Thủ, Phường Trung Mỹ Tây, TP HCM
  • Hotline: 0903 933 011 - 0898 499 363
  • Thứ 2 - Thứ 7: 07:00 - 11:00 & 16:00 - 20:30
  • Chủ nhật: 7:00 - 11:00 & 16:00 - 19:00

Bài viết liên quan

Lựa chọn chăm sóc sức khỏe thông minh hơn với các gói dịch vụ giá trị tuyệt vời của Hoàng Mỹ Sài Gòn

Chúng tôi tự hào hợp tác cùng các đối tác hàng đầu để mang lại dịch vụ tốt nhất

gift
Miễn phí lấy mẫu tại nhà Miễn phí khi mua gói xét nghiệm
×

Miễn phí lấy mẫu tại nhà

×

Miễn phí lấy mẫu trong bán kính 10km từ cơ sở của Hoàng Mỹ Sài Gòn (tính thêm 10.000 VNĐ/km)

Sản phẩm áp dụng: Tất cả các gói xét nghiệm từ 350.000 VNĐ

Khu vực áp dụng: Trong nội thành TP. Hồ Chí Minh

💬