Những vấn đề cần quan tâm khi tham gia bảo hiểm y tế

Thứ năm - 18/01/2018 21:23
Trường hợp nào không được BHYT chi trả?
Khám bệnh tổng quát có được BHYT chi trả?
BHYT
BHYT

1. Trường hợp nào không được BHYT chi trả?
Khám bệnh tổng quát có được BHYT chi trả?
Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế:
- Chi phí trong trường hợp đã được ngân sách nhà nước chi trả.
- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
- Khám sức khỏe.
- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt đối với đối tượng tham giam thẻ BHYT trên 6 tuổi.
- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện.
- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.
2. Lưu ý khi mua và sử dụng BHYT hộ gia đình.
Mức đóng BHYT theo hộ gia đình được quy định tại điểm g khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP quy định về mức đóng như sau: “Mức đóng của tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất". Hiện nay mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng. 
Vậy, mức đóng cụ thể như sau: 
+ Người thứ nhất sẽ phải đóng với mức 4,5% mức lương cơ sở, tương đương 653.400 đồng; 
+ Người thứ 2 đóng với mức 70% của người thứ nhất tương đương 457.400 đồng; 
+ Người thứ 3 đóng với mức 60% của người thứ nhất tương đương với 392.000 đồng; 
+ Người thứ 4 đóng với mức 50% của người thứ nhất, tương đương với 326.700 đồng; 
+ Người thứ 5, 6, 7… đóng với mức 40% của người thứ nhất tương đương với 261.400 đồng.
Hiện tại BHYT không chi trả cho các trường hợp khám sức khỏe tổng quát theo yêu cầu. Bệnh nhân sẽ tự chi trả chi phí khám và các xét nghiệm của gói khám này.
3. Có thể đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu khi đang tham gia BHYT?
Phòng khám Đa khoa Hoàng Mỹ Sài Gòn triển khai dịch vụ Bán và Gia hạn thẻ BHYT cho tất cả các khách hàng tại khu vực nội thành, TP.HCM.
Mã thẻ BHYT: 79.547
Đối tượng tiếp nhận: Diện BHYT tự nguyện hộ gia đình, mã “GD”.
Quý khách vui lòng mang theo:
1. Thẻ BHYT mã “GD” còn hạn sử dụng của các thành viên trong Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú (photo).
2. CMND (photo).
3. Sổ Hộ Khẩu hoặc Sổ Tạm Trú KT3 (photo).
Thời gian nhận hồ sơ:  Mua mới: từ ngày 1-24 hàng tháng
Gia hạn: từ ngày 1-14 hàng tháng
Mọi thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ nhân viên tư vấn trong giờ hành chính từ thứ 2 đến thứ 7:
Tổng đài: (028).38 15 16 15 - 101
0903.933 011gặp Liểu hay Điểu  0931.318. 006
Phòng khám Hoàng Mỹ Sài Gòn  triển khai dịch vụ
Chuyển đổi thẻ BHYT  

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Mã thẻ BHYT: 79.547
Nhằm hỗ trợ Quý khách có nhu cầu chuyển thẻ BHYT từ nơi khác về khám chữa bệnh tại PK Hoàng Mỹ Sài Gòn , nhân viên tư vấn tại PK Hoàng Mỹ Sài Gòn  sẽ tiếp nhận và hỗ trợ miễn phí mọi thủ tục chuyển thẻ BHYT nhanh chóng nhất.
Thời gian nhận chuyển thẻ BHYT:
Từ ngày 1 đến 9 đầu mỗi quý (1-9/tháng 1; 1-9/tháng 4; 1-9/tháng 7; 1-9/tháng 10).
Thời gian chuyển thẻ khoảng 15 ngày.
Ngay khi có thẻ BHYT,PK sẽ gọi điện mời Quý khách đến nhận thẻ tại PK Hoàng Mỹ Sài Gòn .
Hồ sơ chuyển đổi thẻ BHYT bao gồm:
- Thẻ BHYT (bản gốc).
- Chứng minh nhân dân (photo).
- Đơn đề nghị (PK có sẵn mẫu).
Các đối tượng tiếp nhận: quý khách thuộc diện BHYT tự nguyện (thẻ BHYT mã”GD”).
Chỉ hỗ trợ chuyển thẻ BHYTvề PK Hoàng Mỹ Sài Gòn cho quý khách ở các quận nội thành.
Các quận ngoại thành quý khách vui lòng đến BHXH địa phương để chuyển đổi về PK Hoàng Mỹ Sài Gòn.
Đối với BHYT bắt buộc:
Quý khách có nhu cầu vui lòng nhờ Y tế cơ quan, trường học, BHXH địa phương chuyển về PK Hoàng Mỹ Sài Gòn
4. Đang điều trị bệnh, thẻ bảo hiểm y tế hết hạn, vẫn được hưởng quyền lợi mà nhiều người không biết
 "Người có thẻ BHYT hết hạn khi đang khám chữa bệnh có được tiếp tục hưởng quyền lợi không?", đại diện của BHXH Việt Nam đã đưa ra lưu ý.
Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế; và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế.

Rất nhiều người băn khoăn về trường hợp đang khám chữa bệnh mà BHYT hết hạn sẽ ảnh hưởng gì đến việc chi trả tiền viện phí.
Liên quan đến vấn đề này, ông Lê Văn Phúc - Phó Trưởng ban Phụ trách Ban thực hiện chính sách bảo hiểm y tế (BHYT) của BHXH Việt Nam cho hay, người có thẻ BHYT hết hạn khi đang khám chữa bệnh không nhiều, tập trung chủ yếu vào nhóm đối tượng người lao động đã hết hợp đồng lao động hoặc cơ quan chậm đóng BHYT và rơi vào thời điểm chuyển giao giữa các năm.
diem moi trong bhyt
Trên thực tế, nhiều người đã chấm dứt hợp đồng lao động và không tiếp tục tham gia BHYT, hay doanh nghiệp trốn đóng BHYT cho người lao động. Ngoài ra, nhóm đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình có thể không theo năm tài chính nên khi hết hạn thì quên hoặc không tham gia tiếp.
Trong khi đó, về góc độ pháp lý, nguyên tắc của BHYT là có đóng, có hưởng. Khoản 4, Điều 16 Luật BHYT quy định, thẻ BHYT không còn giá trị sử dụng khi hết hạn. Quyền lợi của người có thẻ BHYT được bảo đảm khi họ còn tham gia BHYT. Điều đó có nghĩa, khi hết hạn thì người tham gia BHYT sẽ hết quyền lợi.

Các luật sư công ty Luật Toàn Quốc cho biết thêm, tuy nhiên tại điều 11- Điều khoản chuyển tiếp Nghị định 105/2014/NĐ-CP có quy định: “Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú.”

Những trường hợp này như hộ gia đình nghèo hoặc cận nghèo, cần được ngành lao động thương binh xã hội lập danh sách và chuyển sang cơ quan BHXH để cấp, vì lý do chậm lập danh sách hoặc đã cấp thẻ BHYT nhưng chưa chuyển kịp đến người sử dụng nên cần có thời gian chuyển tiếp.
Ngoài ra, cụ thể hóa nội dung nêu trên, Bảo hiểm xã hội Việt Nam cũng đã ban hành Công văn 5276/BHXH-CSYT ngày 28/12/2016 với nội dung hướng dẫn BHXH các tỉnh thực hiện:
Đối với các đối tượng tham gia BHYT đang điều trị nội trú tại cơ sở khám chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì được hưởng quyền lợi BHYT cho đến khi ra viện;

Đối với các đối tượng tham gia BHYT đang trong đợt điều trị ngoại trú nhưng thẻ BHYT hết hạn thì được hưởng quyền lợi BHYT cho lần điều trị ngoại trú đó.

Đồng thời, Cơ quan BHXH sẽ cấp cho người bệnh và thân nhân người bệnh Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả hoặc Biên lai thu tiền đóng BHYT do Đại lý thu cấp để sử dụng thay thế thẻ BHYT cho tới khi được cấp thẻ mới.
Như vậy, khi thẻ BHYT hết hạn khi đang điều trị thì vẫn được cơ quan BHXH thanh toán (cung cấp biên lai đã mua BHYT đợt mới). Tuy nhiên, người bệnh cũng cần phối hợp với cơ quan BHXH thực hiện việc tham gia đầy đủ nghĩa vụ đóng tiền tham gia BHYT đúng thời hạn để được cấp thẻ BHYT nối tiếp so với thẻ cũ.  
5. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng
Căn cứ khoản 10 Điều 15 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định về thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau: “Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:
a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;
c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
 d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.
Đồng thời theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế là: 
” Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

 Vậy, căn cứ theo quy định trên, gia đình bạn tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình lần đầu thì thẻ bảo hiểm y tế của những thành viên trong hộ gia đình có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế. 
Tong dai tu van
Liên hệ tư vấn : 0903 .933 .011- 0909. 137 .967
Phòng khám khoa hoàng mỹ sài gòn sẽ hợp tác chặt chẽ cùng BHYT tp HCM tạo điều kiện tốt nhất , giảm chi phí cho người khám bệnh , chữa bệnh có thẻ BHYT tại phòng khám đa khoa HOÀNG MỸ SAI GÒN  tiếp cận với các dịch vụ y tế chất lượng cao , kỹ thuật cao 

Phòng khám đa khoa Hoàng Mỹ Sài Gòn
50 Phan Huy Ích, P.15, Q. Tân BÌnh, TP. HCM
Website : hoangmysaigon.com       Email : hoangmysaigon@gmail.com




                

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây